Tổ chức bộ máy Tổ chức bộ máy

Chuyên mục Chuyên mục

Thông tin cần biết Thông tin cần biết

Xe ô tô quá hạn đăng kiểm bị phạt như thế nào?

08/01/2021 13:45 Số lượt xem: 149

Theo Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định, xe ôtô quá hạn đăng kiểm sẽ bị phạt tối đa lên tới 16 triệu đồng, ngoài ra người lái là chủ xe còn bị tước giấy phép lái xe tới 3 tháng.

Ảnh xe đăng kiểm định kỳ tránh để quá hạn đăng kiểm

Sử dụng ô tô làm phương tiện đi lại hay mục đích kinh doanh, chủ xe không chỉ nắm vững luật khi tham gia giao thông, đảm bảo vấn đề an toàn di chuyển mà còn phải chấp hành đúng quy định về mặt giấy tờ, thực hiện đăng kiểm đúng kỳ không để quá hạn đăng kiểm vì khi tham gia giao thông, phương tiện quá hạn đăng kiểm tiềm ẩn nguy cơ mất an toàn giao thông do lỗi kỹ thuật và sẽ bị xử phạt quá hạn đăng kiểm.

Quá hạn đăng kiểm phạt như thế?

Tem kiểm định là biểu trưng cấp cho xe cơ giới đã được cấp Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường và được phép tham gia giao thông đường bộ theo thời hạn ghi trên Tem kiểm định.

Lỗi quá hạn đăng kiểm theo Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định áp dụng xử phạt cho cả người điều khiểnchủ xe, cụ thể như sau:

Trường hợp quá hạn đăng kiểm ô tô dưới 01 tháng:

- Đối với người lái xe: Phạt tiền từ 2.000.000 - 3.000.000 triệu đồng, tước quyền sử dụng giấy phép lái xe từ 01 đến 03 tháng (Điểm c, Khoản 4 và Khoản 6 của Điều 16).

- Đối với chủ xe: Phạt tiền từ 4.000.000 - 6.000.000 đồng đối với cá nhân; từ 8.000.000 - 12.000.000 đồng đối với tổ chức (Điểm b, Khoản 8, Điều 30).

Các xe ô tô tham gia giao thông phải có GCN và Tem kiểm định còn hạn

Trường hợp quá hạn đăng kiểm ô tô trên 01 tháng:

- Đối với người lái xe: Phạt tiền từ 4.000.000 - 6.000.000 triệu đồng, tước quyền sử dụng giấy phép lái xe từ 1 đến 3 tháng. (Điểm e, Khoản 5 và Điểm a, Khoản 6 của Điều 16).

- Đối với chủ xe: Phạt tiền từ 6.000.000 - 8.000.000 đồng đối với cá nhân; từ 12.000.000 - 16.000.000 đồng đối với tổ chức. (Điểm c, Khoản 9, Điều 30).

Ngoài ra, theo quy định tại Điểm đ, Khoản 5, Điều 16 thì "sử dụng giấy phép đăng ký xe, giấy chứng nhận, tem kiểm định an toàn kỹ thật và bảo vệ môi trường không do cơ quan có thẩm quyền cấp hoặc bị tẩy xóa; sử dụng giấy đăng ký xe không đúng số khung, số máy của xe (kể cả rơ moóc và sơ mi rơ moóc)" sẽ bị xử phạt 4.000.000 - 6.000.000 đồng.

Như vậy theo quy định tại Nghị định 100/2019/NĐ-CP thì quá hạn đăng kiểm dưới hoặc trên 01 tháng đều bị xử phạt.

Nếu người lái và chủ xe là một thì phạt theo mức nào?

Nếu người điều khiển xe là chủ phương tiện vi phạm lỗi xe quá hạn đăng kiểm thì sẽ bị xử phạt theo mức dành cho chủ xe. Bên cạnh đó, chủ xe cũng bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe từ 01 - 03 tháng.

So với mức phạt tại Nghị định 46/2016/NĐ-CP trước đây thì mức phạt quá hạn đăng kiểm xe theo Nghị định 100/2019 dành cho tài xế vẫn giữ nguyên, thêm vào đó là một số bổ sung như đã nêu trên.

Điều khiển xe trong thời gian bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe có sao không?

Theo Điểm b, Khoản 8, Điều 21 quy định phạt tiền từ 4.000.000 - 6.000.000 đồng đối với người điều khiển xe ôtô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm một trong các hành vi: "Không có Giấy phép lái xe hoặc sử dụng Giấy phép lái xe không do cơ quan có thẩm quyền cấp, Giấy phép lái xe bị tẩy xóa;”.

Ngoài ra, nếu chủ xe cố tình giao phương tiện cho người lái bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe thì chủ xe đó cũng bị phạt tiền từ 4.000.000 - 6.000.000 đồng đối với cá nhân; từ 8.000.000 - 12.000.000 đồng đối với tổ chức./.

 

Tống Thị Hương
Nguồn: TT Đăng kiểm Bắc Ninh

Thời tiết ngày 18/01/2021

Không lấy được dữ liệu từ server

Thống kê truy cập

Trực tuyến : 7372

Đã truy cập : 45167238